ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้แบบทดทลอง




ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้แบบทดทลอง
เรื่อง การตอบสนองต่อสิ่งเร้า

สาระสำคัญ
สิ่งมีชีวิตมีการรับรู้และตอบสนองต่อสิ่งเร้าที่มากระทบ เช่น แสง เสียง อุณหภูมิและการสัมผัส
จุดประสงค์
1. อธิบายเกี่ยวกับการตอบสนองต่อสิ่งเร้าของพืชและสัตว์ได้
2. ทดลองและอธิบายผลของการตอบสนองต่อสิ่งเร้าของพืชและสัตว์
สาระการเรียนรู้
การตอบสนองต่อสิ่งเร้า
กระบวนการจัดการเรียนรู้
1. ขั้นเตรียมการทดลอง
1.1 ผู้สอนแจ้งจุดประสงค์การเรียน
1.2 ผู้สอนสำรวจบริเวณโรงเรียนที่มีต้นไมยราบ
1.3 ผู้สอนจัดเตรียมน้ำแข็ง น้ำอุ่น น้ำร้อน
1.4 ผู้สอนแบ่งกลุ่มผู้เรียนออกเป็น 4 กลุ่ม
2. ขั้นทดลอง
2.1 ผู้เรียนดูรูปภาพเกี่ยวกับฤดูกาลต่าง ๆ แล้วร่วมกันอภิปรายความรู้สึก
2.2 ผู้สอนให้ผู้เรียนร่วมกันวางแผนการสำรวจ วิธีการสังเกต การทดลอง และสำรวจอุปกรณ์ที่ใช้ในการทดลอง
2.3 ผู้เรียนแต่ละกลุ่มแบ่งหน้าที่รับผิดชอบในการทำงาน
2.4 ผู้เรียนเริ่มปฏิบัติการสังเกต การทดลอง การตอบสนองต่อสิ่งเร้าของพืชและสัตว์ ตามใบงานในเรื่องดังนี้
2.4.1 เมื่อใช้มือหรือไม้สัมผัสต้นไมยราบมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไร
2.4.2 เมื่อนำน้ำแข็งถูแขนจะเกิดอะไรขึ้น
2.4.3 เมื่อใช้มือจับแก้วน้ำร้อน เกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น
2.4.4 เมื่อใช้มือจับแก้วน้ำอุ่น เกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น
2.4.5 เขียนบันทึกลงในสมุด
3. ขั้นเสนอผลการทดลอง
ผู้เรียนช่วยกันอภิปรายผลทุกรายการสำรวจ ทดลอง และช่วยกนคิดว่ามีพืชและสัตว์
ชนิดอื่นอีกหรือไม่ที่ตอบสนองต่อสิ่งเร้าด้วยวิธีการต่าง ๆ

4. ขั้นอภิปรายและสรุปผล
4.1 ผู้เรียนช่วยกันอภิปรายผลทุกการสำรวจ ทดลองและช่วยกันคิดว่ามีพืชและสัตว์ชนิดอื่น
อีกหรือไม่ที่ตอบสนองต่อสิ่งเร้าด้วยวิธีการต่าง ๆ
4.2 ผู้สอนอธิบายความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับการตอบสนองต่อสิ่งเร้าของพืชและสัตว์
ในการนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน เช่น การปฏิบัติตนที่ถูกวิธีเมื่อสัมผัสความร้อนและความเย็น
5. ขั้นประเมินผล
ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปสาระการเรียนรู้เกี่ยวกับเรื่องการตอบสนองต่อสิ่งเร้า
สื่อการเรียนรู้
1. บริเวณโรงเรียนที่มีต้นไมยราบ
2. น้ำแข็ง
3. น้ำอุ่น
4. น้ำร้อน
5. แก้วน้ำ
การวัดและประเมินผล
1. สังเกตการณ์ทำกิจกรรม
2. สังเกตจากการตอบคำถาม
3. ประเมินจากการนำเสนอผลงาน